દેશના નેતાઓને કશું કામ રહ્યું નથી. આમ પ્રજાના પ્રશ્નો ઉકેલવાના બદલે કયા શહેરનું નામ શું રાખવું, કયા રાજ્યનું નામ શું રાખવું,કઈ યોજનાને કોનું નામ આપવું અને કયા રાજ્યમાં કોને બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર ન બનાવવા ? આવા વાહિયાત અને એબ્સર્ડ મુદ્દાઓ પર જ વિવાદ સર્જવામાં રસ છે. તેલંગાણાના મુખ્યમંત્રી ચંદ્રશેખર રાવે ટેનિસ સ્ટાર સાનિયા મિરઝાને તેલંગાણાની બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનાવવાની જાહેરાત કરતાં જ ભાજપના નેતા કે. લક્ષ્મણ મેદાનમાં કૂદી પડયા અને એ વાતનો વિરોધ કરતાં કહ્યું કે, “સાનિયા મિરઝા તો મહારાષ્ટ્રમાં જન્મી હતી, પાછળથી હૈદરાબાદમાં આવીને વસી ગઈ તેથી તે ‘બહારની’ છે અને હવે પાકિસ્તાનની વહુ છે.” કે. લક્ષ્મણના આ નિવેદનનો વિરોધ કરતાં સાનિયાએ કહ્યું કે, “મારું પરિવાર એક સદી કરતાં પણ વધુ વર્ષથી હૈદરાબાદમાં વસે છે. મને’બહારની’ કહેવું તે નીંદનીય છે. મેં પાકિસ્તાનના ખેલાડી શોએબ મલિક સાથે શાદી કરી છે, પરંતુ હું ભારતીય છું અને મૃત્યુપર્યંત ભારતીય રહીશ.”

મોદીએ શરીફને બોલાવ્યા

સાનિયા મિરઝાને તેલંગાણાની બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનાવવાના વિરોધમાં ભાજપના નેતા કે. લક્ષ્મણે જે વિરોધ કર્યો છે તેની સાથે તેમની પાર્ટીના લોકો પણ ભાગ્યે જ સંમત હશે. પક્ષના દિલ્હીના નેતાઓનાં જે બયાન આવ્યા છે તે જોતાં લાગે છે કે, પક્ષ આ વિવાદમાં બહુ ઊંડો ઊતરવા માગતો નથી. હા, સંઘના કોઈ કટ્ટરવાદી નેતાઓ કે. લક્ષ્મણની વાત સાથે સંમત હોઈ શકે છે, પરંતુ જે પક્ષ આજે કેન્દ્રમાં સત્તા પર છે તે આવું બેજવાબદાર વલણ અખત્યાર કરી શકે નહીં. જે રીતે પાકિસ્તાનમાં એક વર્ગ છે જે હંમેશાં ભારત વિરોધી બયાનો કરીને રાષ્ટ્રપ્રેમી તરીકે ઓળખાવા માગે છે તે રીતે ભારતમાં પણ આવા છૂટાછવાયા નેતાઓ છે જેઓ પાકિસ્તાનના નામ માત્રનો વિરોધ કરી પોતાની જાતને દેશભક્ત કહેવરાવવા માગે છે. એ તો સારી વાત છે કે, ભાજપની જ બનેલી કેન્દ્ર સરકારના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સૂઝબૂઝ વાપરીને તેમના શપથ ગ્રહણ સમારંભમાં પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન નવાઝ શરીફને નવી દિલ્હી બોલાવ્યા હતા.

દીકરી એ દીકરી છે

ભાજપના નેતા કે. લક્ષ્મણને સાનિયા મિરઝાના નામ સામે વાંધો એટલા માટે છે કે, તેણે પાકિસ્તાની ક્રિકેટર શોએબ મલિક સાથે લગ્ન કર્યાં છે અને તે હવે પાકિસ્તાનની વહુ છે. આ વિચારધારા જૂનવાણી અને વામણી છે. સાનિયા પાકિસ્તાનની વહુ થઈ છે તેથી તે ભારતની દીકરી મટી જતી નથી. દીકરી તો દીકરી જ રહે છે. એ પરાયું ધન થાય એટલે તે જન્મ આપનાર માતા-પિતાની દીકરી મટી જતી નથી. એ જ રીતે કોઈપણ રાજ્યના બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનવા માટે જે તે સેલિબ્રિટી એ જ રાજ્યની વતની હોય તે જરૃરી નથી. અમિતાભ બચ્ચને ગુજરાતના બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનીને ગુજરાતની ખુશ્બૂનો આખા દેશમાં પ્રચાર કર્યો,પણ અમિતાભ બચ્ચન તો મૂળ અલ્હાબાદના છે અને વર્ષોથી મુંબઈમાં સ્થાયી થયા છે. તેમ છતાં નરેન્દ્ર મોદીએ તેમને ગુજરાતના બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનાવ્યા હતા. તેની સામે સાનિયા મિરઝાના તો દાદાઓ જ નહીં, પણ વડદાદાઓ પણ વર્ષો પહેલાં હૈદરાબાદમાં સ્થાયી થયા હતા. સાનિયા મિરઝાની લોકપ્રિયતા માત્ર દેશમાં જ નહીં, પરંતુ વિશ્વભરમાં છે. જો ભાજપના નેતા કે. લક્ષ્મણ એકલા જ દેશભક્ત છે તો તેમણે જ તેલંગાણાના મફતમાં બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બની જવાની જરૃર હતી. કે. લક્ષ્મણને આજે પણ કોઈ ઓળખતું નથી. તેઓ સાનિયા મિરઝાનો વિરોધ કરીને જ જાણીતા થયા છે. તેઓ દેશભરમાં જાણીતા થયા તે માટે પણ તેમણે સાનિયા મિરઝાનો આભાર માનવો જોઈએ. તેલંગાણામાં ટુરિસ્ટ્સને કે મૂડીરોકાણકારોને ખેંચી લાવવા હોય તો સાનિયા મિરઝા સામે કે. લક્ષ્મણની વેલ્યૂ ઝીરો છે.

રાષ્ટ્રીયતા બદલી નથી

સાનિયા મિરઝા ભારતની સૌથી વધુ સફળ મહિલા ટેનિસ ખેલાડી છે. તેની એટીપી રેંકિંગ જેટલી હતી એટલી આજ સુધી કોઈપણ ભારતીય મહિલા મેળવી શકી નથી. ટેનિસ દ્વારા પોતાની સ્વતંત્ર પહેચાન બનાવનાર સાનિયા મિરઝાએ શાદી પછી નથી તો પોતાનું નામ બદલ્યું કે નથી તો રાષ્ટ્રીયતા. સાનિયા મિરઝાએ હજુ સુધી પાકિસ્તાનની રાષ્ટ્રીયતાનો સ્વીકાર કર્યો નથી. તેનો પાસપોર્ટ પણ ભારતીય છે અને નિઃસંદેહ તે ભારતીય છે. સાનિયાએ કહ્યું છે કે, “હું મૃત્યુપર્યંત ભારતીય રહીશ.” આથી વધુ સાનિયાની ભારતીયતા માટેની બીજી કસોટી શું હોઈ શકે ? આમ પણ બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર એ કોઈ બંધારણીય હોદ્દો નથી કે જેના માટે નાગરિકતા સૌથી અહમ મુદ્દો હોય છે. સૌથી મોટી નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, ટેનિસ સ્ટાર સાનિયા મિરઝાને તેલંગાણાની બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનાવવા સામે રાજ્યના એક પણ ખેલાડીએ કે રમતગમતના મંડળે વિરોધ કર્યો નથી. બલ્કે આવી ટીકા રાજકારણી તરફથી જ આવી છે તેથી મનપસંદગીના યુવક સાથે માત્ર લગ્ન કરવાના કારણે જ તેને પાકિસ્તાની કહી સાનિયાને રડાવી દેવાનું કામ ભારતના આવા ક્ષુલ્લક રાજકારણીઓ કરી રહ્યા છે. આ બેજવાબદાર નેતાઓને એ વાતની ખબર નથી કે તેલંગાણા તાજું જ જન્મેલું રાજ્ય છે. તેને પગભર થવા માટે મૂડીરોકાણકારોની કેન્દ્રની મદદની અને દેશ-દુનિયાના લોકોની જરૃર છે. તેલંગાણા તરફ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા માટે સાનિયા મિરઝાથી શ્રેષ્ઠ બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બીજી કોઈ વ્યક્તિ હોઈ શકે નહીં. કારણ કે સાનિયા મિરઝા ખુદ હૈદરાબાદની છે. તેમના જ રાજ્યની દીકરી છે. ભાજપાના કે. લક્ષ્મણ જેવા બેજવાબદાર નેતાના વિરોધના કારણે તો જે ઇન્વેસ્ટર્સ તેલંગાણા જવા માગતા હશે તેઓ પણ વિચાર માંડી વાળશે. ઉદ્યોગકારોને કોમી ઉશ્કેરણી કરનાર નેતાઓના સંવેદનશીલ રાજ્યોમાં વેપારધંધા કે ઉદ્યોગો નાખવામાં કોઈ જ રસ હોતો નથી.

અસલી પ્રશ્નો કયા ?

દેશમાં આવી સંકુચિત વિચારધારાવાળા નેતાઓ અનેક છે. જે પ્રશ્ન જ નથી તેને પ્રશ્ન-સમસ્યા બનાવી રહ્યા છે. તેલંગાણાની સમસ્યા છે ગરીબી, બેકારી, ભૂખમરો અને વિકાસ. દેશના રાજનેતાઓએ આવી ગંભીર સમસ્યાઓ પરત્વે ધ્યાન આપવું જોઈએ. આવો વ્યર્થ વિવાદ કરવાથી તો તેઓ તેમના રાજ્યને જ નુકસાન પહોંચાડી રહ્યા છે. કોઈને મહારાષ્ટ્ર ભવનમાં ખાવાનું સારું મળતું નથી તે સામે વાંધો છે તો કોઈને રાજ્યનો પ્રચાર કરનાર સેલિબ્રિટી સામે વાંધો છે. આ બધા પ્રશ્નો આંધ્ર અને તેલંગાણાની કે મહારાષ્ટ્રની પ્રજાના નથી. નેતાઓએ આંધ્ર અને તેલંગાણાના વિભાજનથી જે સમસ્યાઓ પેદા થઈ છે તેની તરફ ધ્યાન આપવું જોઈએ. દેશનું નામ ઊંચું કરનારી દેશની બેટીને પરાઈ કહેવાવાળા તેમની સંકુચિત માનસિકતા જ દર્શાવે છે. તેલંગાણાને સાનિયા મિરઝાની જરૃર છે, આપણા નેતાઓની નહીં.

રાજ્યોની પ્રજાની અસલી સમસ્યાઓ પર ધ્યાન આપવાના બદલે નેતાઓ નવા પ્રશ્નો ઊભા કરે છે