લગ્નબાહ્ય સંબંધોએ ઘણાં પબ્લિક ફિગરની કારકિર્દી રોળી નાખી

રાજકારણીઓના જીવનમાં જ્યારે લગ્ન બાહ્ય સંબંધો ધરાવતી સ્ત્રીઓ આવે છે ત્યારે તે ડેન્જરસ લાયેઝન બની જાય છે. અમેરિકાના પૂર્વ પ્રમુખ જ્હોન એફ. કેનેડીના જીવનમાં એ જમાનાની મશહૂર અભિનેત્રી મેરિલીન મનરોના પ્રવેશને કારણે કેનેડી પરિવાર માટે મોટું જોખમ ઊભું થઈ ગયું હતું. પૂર્વ પ્રમુખ બિલ ક્લિન્ટનના જીવનમાં મોનિકા લેવેન્સ્કીના પ્રવેશને કારણે અમેરિકામાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો અને બિલ ક્લિન્ટને માફી માગવી પડી હતી.

 

 

ડેવિડ પેટ્રીયાસ

થોડા મહિનાઓ પહેલાં અમેરિકાની સેન્ટ્રલ ઇન્ટેલિજન્સ એજન્સીના વડા ડેવિડ પેટ્રીયાસના જીવનમાં તેમની જ બાયોગ્રાફી લખનાર પાઉલા બ્રેડવેલના પ્રવેશની માહિતી બહાર આવી જતાં તેમણે હોદ્દા પરથી રાજીનામું આપી દેવું પડયું છે. ડેવિડ સીઆઈએ(સેન્ટ્રલ ઇન્ટેલીજન્સ એજન્સી)ના વડા હોઈ તેમની પાસે ઘણી સંવેદનશીલ માહિતી હતી અને તે કોઈ સ્ત્રીના આંખ-કાન સુધી પહોંચે તો સમગ્ર દેશ માટે જોખમ ઊભું થઈ શકે છે. ડેવિડ પેટ્રીયાસ હજુ વધુ ઊંચા હોદ્દા પર જઈ શક્યા હોત પણ તેમના પાઉલા બ્રેડવેલ સાથેના આડા સંબંધો બહાર આવી જતાં તેમની કારકિર્દી પર પાણી ફરી વળ્યું છે.

ગેરી હાર્ટ

એક્સ્ટ્રા મેરિટલ અફેરને કારણે અનેક લોકોની કારકિર્દી રોળાઈ ગઈ હોય તેવાં અનેક ઉદાહરણો છે. ૧૯૮૭માં ગેરી હાર્ટને અમેરિકાના પ્રમુખપદ માટે ડેમોક્રેટિક પાર્ટીના ઉમેદવાર બનાવવાનું નક્કી હતું, પરંતુ તેમણે મીડિયાને પડકાર ફેંક્યો કે મારા જીવન પર કોઈ ડાઘ હોય તો શોધી કાઢો. મીડિયાએ તેમનું લફરું શોધી કાઢયું અને ગેરી હાર્ટને પ્રમુખપદની ચૂંટણી લડવા ટિકિટ ન મળી. ગેરી હાર્ટની ડોના રાઈસ નામની સ્ત્રી સાથેની એક અજુગતી તસવીર મીડિયાએ શોધી કાઢી હતી.

જ્હોન એડવર્ડ

ગેરી હાર્ટ જેવું જ અમેરિકાના સેનેટર જ્હોન એડવર્ડની બાબતમાં થયું. તેમનાં પત્ની કેન્સરથી પીડાતાં હતાં અને કેન્સર છેલ્લા તબક્કામાં હતું. ૨૦૦૮માં તેઓ પણ અમેરિકાના પ્રમુખપદ માટે ડેમોક્રેટિક પાર્ટીની ટિકિટ માગી રહ્યા હતા. તેમને હિલી હંટર નામની એક ફિલ્મ નિર્માત્રી સાથે સંબંધ હતો અને તેમનાથી હિલીને બાળક પણ પેદા થયું હતું. એ વાત બહાર આવી જતાં ડેમોક્રેટિક પાર્ટીએ તેમને ટિકિટ આપવા ઇનકાર કરી દીધો. અને એ ટિકિટ બરાક ઓબામાને મળી.

સ્ટ્રોસ કાન

ફ્રાન્સને લાગેવળગે છે ત્યાં સુધી ફ્રેન્ચ લોકો તેમના રાજકારણીઓ ચાર દીવાલો વચ્ચે શું કરે છે તેની બહુ ચિંતા કરતા નથી, પરંતુ ફ્રેન્ચ નેતા સ્ટ્રોસ કાન બિચારા ફસાઈ ગયા. અમેરિકાની એક હોટેલમાં કામ કરતી ૩૨ વર્ષની નફિસા તોઉ નામની મહિલા નોકરે ફરિયાદ કરી કે સ્ટ્રોસે મારી સાથે છેડતી કરી છે અને સ્ટ્રોસ ફસાઈ ગયા. તેઓ ફ્રાન્સના પ્રમુખપદના ઉમેદવાર બનવાના હતા પણ હોટેલની મેઈડની ફરિયાદ બાદ તેઓ પણ પ્રમુખપદની રેસમાંથી બહાર ફેંકાઈ ગયા.

સિલ્વિયો બર્લુસ્કોની

ઈટાલીના પૂર્વ વડાપ્રધાન સિલ્વિયો બર્લુસ્કોનીનો કેસ સહેજ જુદો છે. ઈટાલીમાં ૧૮ વર્ષ કરતાં વધુ ઉંમરની સ્ત્રી પ્રોસ્ટિટયુટ સાથેના સંબંધો કાયદેસર ગણાય છે, પરંતુ સિલ્વિયા પર ૧૮ વર્ષ કરતાં ઓછી વયની યુવતી સાથે સેક્સ માણવાનો આરોપ થયો. તેમાં મોરોક્કોની નાઇટ ક્લબની કેમિની નામની એક ડાન્સર સાથેના સંબંધોની વાત બહાર આવી. સિલ્વિયાએ જાહેરજીવન છોડવું પડયું, પરંતુ ઇટાલિયનો તેમના નેતાના પાવરના પ્રશંસક રહ્યા છે.

રોબિન કુક

લંડન આડા સંબંધો માટે યુરોપનું કેપિટલ કહેવાય છે. ઘણા સંસદસભ્યો તેમના ઘરથી દૂર તેમની મહિલા સેક્રેટરીઓ સાથે સમય પસાર કરતા હોવાનું ભૂતકાળમાં જણાયું છે. ઇંગ્લેન્ડના પૂર્વ શ્રમમંત્રી રોબિન કુક તેમની મહિલા સેક્રેટરી ગેનોટ રેગન સાથે ક્યાંક સમય પસાર કરી રહ્યા હતા ત્યારે પૂર્વ વડાપ્રધાન ટોની બ્લેરના પ્રેસ સેક્રેટરી એલેસ્ટર કેમ્પબેલે રોબિન કુકનાં પત્ની માર્ગારેટ કુકને ફોન કરી એ માહિતી આપી દીધી હતી. એ પછી ઘરમાં મોટું તોફાન સર્જાયું હતું. લગ્ન તૂટી ગયું હતું અને માર્ગારેટ કુકે એક પુસ્તક લખ્યું હતું, જેમાં તેમણે લખ્યું હતું કે મારો હસબન્ડ છ જેટલી પ્રેયસીઓ ધરાવતો હતો અને ખૂબ દારૂ પીતો હતો.

જ્હોન મેજર

૨૦૦૨માં બ્રિટનનાં એડવિના કેરી નામનાં એક મહિલા મંત્રીએ ‘ધી ટાઇમ્સ’માં એક શ્રેણી લખીને ખળભળાટ મચાવી દીધો હતો. તેમાં એડવિનાએ લખ્યું હતું કે ૧૯૮૪થી ૧૯૮૮ દરમિયાન મારે જ્હોન મેજર કે જેઓ પરણેલા હતા તેમની સાથે સંબંધો હતા. આ સમાચારથી આખા ઇંગ્લેન્ડમાં નવી જ પ્રકારની સનસનાટી પેદા થઈ, કારણ કે જ્હોન મેજર એક શુષ્ક વ્યક્તિ ગણાતા હતા પણ એડવિનાની કેફિયત બાદ જ્હોન મેજર રાતોરાત લોકપ્રિય થઈ ગયા અને માર્ગારેટ થેચર પછી જ્હોન મેજર બ્રિટનના વડાપ્રધાન બની ગયા. આમ, મેજરને લફરું ફળ્યું હતું!

જ્હોન પ્રોફ્યુમો

ઇંગ્લેન્ડ સેક્સ સ્કેન્ડલ માટે જૂનું અને જાણીતું બ્રાન્ડનેમ ધરાવે છે. ૧૯૬૩માં ઇંગ્લેન્ડમાં જ્હોન પ્રોફ્યુમો નામના સંરક્ષણ મંત્રી હતા. તેઓ હેરોલ્ડ મેકમિલન નામના વડાપ્રધાનની કેબિનેટના સભ્ય હતા. જ્હોન વેલેરી નામની ખૂબસૂરત અભિનેત્રી સાથે પરણેલા હતા. જ્હોન ઇંગ્લેન્ડના ડિફેન્સ મિનિસ્ટર હોવાને કારણે ઘણી સંવેદનશીલ માહિતી ધરાવતા હતા. વળી એ વખતે રશિયા ઘણું શક્તિશાળી હતું. જ્હોન એ જમાનાની મશહૂર કોલગર્લ ક્રિસ્ટાઇન કિલર સાથે સૂતેલા પકડાઈ ગયા હતા અને વાત બહાર આવી ગઈ હતી. મોટામાં મોટી સમસ્યા એ હતી કે ક્રિસ્ટાઈન કિલરને લંડન ખાતેની રશિયન એલચી કચેરીના એક રશિયન અધિકારી તથા બીજા એક ડ્રગ ડીલર સાથે પણ આડા સંબંધો હતા. આખું પ્રેમપ્રકરણ બહાર આવી જતાં જ્હોન પ્રોફ્યુમોએ ઇંગ્લેન્ડના ડિફેન્સ મિનિસ્ટર પદેથી રાજીનામું આપી દેવું પડયું હતું. શંકા એવી હતી કે રશિયા ક્રિસ્ટાઈન કિલરને જ્હોન સાથે સુવરાવીને ઇંગ્લેન્ડનાં ન્યૂક્લિઅર સિક્રેટની માહિતી કઢાવી રહ્યું હતું. ક્રિસ્ટાઈન કિલર અને જ્હોન લોર્ડ એસ્ટર નામના એક રાજકારણીના ભવ્ય નિવાસસ્થાનમાં મજા માણતાં હતાં. આ નિવાસસ્થાનમાં એક સ્વિમિંગ પુલ હતો અને તેમાં જ્હોન એકલા જ નહીં પણ પાકિસ્તાનના પૂર્વ ફીલ્ડમાર્શલ ઐયુબ ખાને પણ નગ્ન સ્ત્રીઓ સાથે છબછબિયાં કર્યા હોવાનું બહાર આવ્યું હતું. આ પ્રકરણ બહાર આવ્યા બાદ આખી મેકમિલન સરકારે રાજીનામું આપી દેવું પડયું હતું.

પામેલા સિંહ

આવો જ ખળભળાટ પામેલા સિંહે મચાવ્યો હતો. પામેલા ૧૮૮૮-૮૯ દરમિયાન ભારતમાં મિસ ઇન્ડિયા બની હતી. તે પછી તે ઇંગ્લેન્ડ ગઈ હતી. ત્યાં તે પામેલા બોર્ડેસ તરીકે જાણીતી હતી. એ વખતના સ્પોર્ટ્સ મિનિસ્ટર કોલિન મોઈની હાન પાસેથી કેટલીક ફેવર મેળવી હતી. તેણે અખબારોના કેટલાક તંત્રીઓ પર પણ નજર માંડી હતી. તે ફ્રીલાન્સ કોલગર્લ તરીકે કામ કરતી હતી. તે એક રાતના ૫૦૦ પાઉન્ડ લેતી હતી.હમણાં હમણાં જ ‘ન્યૂઝ ઓફ ધ વર્લ્ડ’ નામના અખબારના તંત્રી રેબેકાના કેટલાક પોલિટિશિયનો સાથેના સંબંધો ચર્ચામાં આવી જતાં ઈંગ્લેન્ડની હાલની આખી સરકાર ધ્રૂજી ગઈ હતી.

જ્હોન ટેરી અને બીજા

ઈંગ્લેન્ડનો જાણીતો ફૂટબોલ કેપ્ટન જ્હોન ટેરી પણ જાણીતી મોડલ વનેસા પેરોન્સેલ સાથે આડા સંબંધો ધરાવતો હોવાની વાત બહાર આવી હતી. એ જ રીતે ૨૦૦૪માં ફારિયા આલમ નામની એક બંગલાદેશી યુવતી કે જે યુકે ફૂટબોલ એસોસિયેશનની સેક્રેટરી હતી. ફારિયા તેના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ માર્ક પોલઓઈ અને તે પછી ઇંગ્લેન્ડના ફૂટબોલ મેનેજર સ્વેન ગોરાન એરિક્સન સાથે રાત ગાળી હતી. આ આખીયે ઘટના રૂપિયા ૨,૫૦,૦૦૦ પાઉન્ડમાં પબ્લિશ કરવા માટે ફારિયાએ એક પીઆર(પબ્લિક રીલેશન) એજન્સીને વેચી હતી.

હવે છેલ્લે છેલ્લે અમેરિકાની સીઆઈએના ડાયરેક્ટર ડેવિડ પેટ્રીયાસ આવા જ એકસ્ટ્રા મેરિટલ એફેરમાં ફસાયા છે. આ ઘટના ઈંગ્લેન્ડમાં બની હોત તો ડેવિડ પેટ્રીયાસની પ્રેયસી પાઉલા બ્રેડવેલ તેની સ્ટોરી કદાચ ‘કિસ એન્ડ ટેલ’ના નામે લાખો પાઉન્ડમાં વેચી શકી હોત પણ પાઉલા બ્રેડવેલ ડેવિડને સાચુકલો પ્રેમ કરે છે તેથી તે એક શબ્દ પણ બોલવા તૈયાર નથી. પાઉલા પ્રોફેશનલ નહીં પરંતુ સાચુકલી પ્રણયભગ્ન છે.

www.devendrapatel.in