ભારતે આઝાદી હાંસલ કર્યાને ૬૮ વર્ષ થયા. આઝાદી માટે આ ઉંમર પાકટ ગણાય, પરંતુ ભારતે ગરીબી, અન્યાય, ભૂખમરો,બેરોજગારી અને ભ્રષ્ટાચારમાંથી આઝાદી મેળવવાની હજુ બાકી છે. દુનિયાના સૌથી ભ્રષ્ટ દેશોમાં ભારતની ગણતરી થાય છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, રાજકારણીઓ અને અધિકારીઓ સૌથી વધુ તવંગર થયા છે જ્યારે પ્રજા સૌથી વધુ ગરીબ થઈ છે. આઝાદી વખતે જેટલા ગરીબો હતા તેમાં અનેક ગણો વધારો થયો છે.

બડા બડા નેતાઓ

નેતાઓ અને સામાન્ય લોકોના જીવનધોરણમાં આસમાન-જમીનનો ફરક આવ્યો છે. પશ્ચિમ બંગાળ કે કેરાલાના સામ્યવાદી પક્ષોના નેતાઓ સિવાય તમામ પક્ષોના કેટલાક નેતાઓ કોઈ ને કોઈ ગોટાળા કે કૌભાંડમાં સામેલ હોવાના આક્ષેપ થયા છે. તમિળનાડુનાં મુખ્યમંત્રી જયલલિતા સામે અનેક કેસ છે. ૧૦ હજાર સાડીઓથી તેમનું વોર્ડરોબ ભરેલું છે. એ જ તમિળનાડુના ડીએમકેના સુપ્રીમો કે. કરુણાનિધિનાં પુત્રી કનીમોઝી અને તેમના પક્ષના નેતા એ. રાજા જેલની હવા ખાઈ આવ્યાં છે. બિહારના લાલુપ્રસાદ સામે ઘાસચારા કૌભાંડનો કેસ ચાલે છે. ઉત્તરપ્રદેશના મુલાયમસિંહ યાદવ સામે આવક કરતાં સંપત્તિ વધુ હોવાનો કેસ ચાલે છે. કોંગ્રેસના સુરેશ કલમાડી સામે કોમનવેલ્થ કૌભાંડના આક્ષેપો છે. મહારાષ્ટ્રના કોંગ્રેસી નેતાઓ સામે આદર્શ સોસાયટી કૌભાંડના આરોપો છે. કોંગ્રેસના નવીન જિંદાલ સામે કોયલા કૌભાંડના આક્ષેપો છે. ભાજપાના પૂર્વ રાષ્ટ્રીય પ્રમુખ લક્ષ્મણ બાંગારુ તો ઓફિસમાં જ લાંચ લેતાં પકડાઈ ગયા હતા. ભાજપના નેતા અને મધ્યપ્રદેશના મુખ્યમંત્રી શિવરાજસિંહ ચૌહાણનું પરિવાર વ્યાપમ્ ગોટાળામાં સપડાયું હોવાના આક્ષેપ છે.

બેંકના ચેરમેન પણ

હવે સિન્ડિકેટ બેંકના ચેરમેન સુધીરકુમાર જૈનને કોયલા ખાણ ગોટાળામાં સામેલ કંપનીઓને ધિરાણનો લાભ આપવા માટે રૂ. ૫૦ લાખની લાંચ લેતાં પકડવામાં આવ્યા છે. આ કામ માટે એક જાણીતી સ્ટીલ કંપની સહિત બે કંપનીઓએ એક વ્યક્તિની સેવાઓ લીધી હતી અને બેંકના ચેરમેન સુધીર જૈનને રુશવતની રકમ તેમના સાળા અને ભોપાલના ચર્ચાસ્પદ કોંગ્રેસી નેતા વિનીત ગોધા અને તેમના બિલ્ડર ભાઈ પુનિત મારફતે આપવામાં આવી. ભોપાલના બહુર્ચિચત પવન વિદ્રોહી હત્યાકાંડના મામલામાં પણ પોલીસે વિનીત ગોધાની પૂછપરછ કરી છે. સીબીઆઈને છેલ્લા છ મહિનાથી કેટલીયે ફરિયાદો મળી હતી. બેંકની ધિરાણ મર્યાદા વધારવા માટે આ રુશવત આપવામાં આવી હતી. આ રુશવત સિન્ડિકેટના બેંગાલુરુ, ભોપાલ, દિલ્હી અને દેશભરમાં ફેલાયેલા છે. આજ સુધીમાં દેશમાં હજારો કરોડના ગોટાળા બહાર આવ્યા છે. તેમાં આ ૫૦ લાખની લાંચનો મામલો તો ઘણો નાનો લાગે છે, પરંતુ આ બાબતથી એ વાત હવે સ્પષ્ટ છે કે, બેંકિંગ સેક્ટર અને કોર્પોરેટ સેક્ટર દેશના ધનને પોતાના અંગત હિતો માટે ઉપયોગ કરી રહ્યું છે.

બહુર્ચિચત કૌભાંડો

આ દેશમાં ભ્રષ્ટાચાર અને કૌભાંડો કોઈ નવી વાત નથી. પંડિત જવાહરલાલ નહેરુના સમયમાં પણ ભારતીય લશ્કર માટે ઇંગ્લેન્ડથી જીપ ખરીદવાનું એક મોટું કૌભાંડ થયું હતું અને તેમાં તે વખતના સંરક્ષણમંત્રીનું નામ આવ્યું હતું. તે પછી હરિદાસ મુંદ્રા કૌભાંડ, ધર્મા તેજા કૌભાંડ, કુઆં ઓઈલ ડિલ, હર્ષદ મહેતા શેર કૌભાંડ, ઈન્ડિયન બેંક કૌભાંડ, સ્ટોક બ્રોકર કેતન પારેખ કૌભાંડ, મુંબઈ હાઉસિંગ લોન કૌભાંડ, સત્યમ્ કૌભાંડ, મધુ કોડા મની લોન્ડરિંગ કૌભાંડ જેવાં અનેક કૌભાંડ બહાર આવ્યાં. તે પછી એનડીએની સરકાર વખતે કોફિન કૌભાંડ પણ બહાર આવ્યું. તે અગાઉ બોફોર્સ કૌભાંડ પણ ચમક્યું. યુપીએ સરકાર વખતે ૨જી સ્પેક્ટ્રમ કૌભાંડ અને કોમનવેલ્થ ગેમ્સ કૌભાંડ પણ ચર્ચામાં આવ્યાં. આઝાદી પછીનાં કૌભાંડોની યાદી ઘણી લાંબી છે તેથી અહીં થોડાં ઉદાહરણો જ પેશ કર્યાં છે. આ કૌભાંડોમાં મોટા ભાગનાં કૌભાંડોના આરોપો દેશના નેતાઓ સામે જ થયા છે.

નીચે પણ ભ્રષ્ટાચાર

પરંતુ અહીં એક વાત નોંધવી જોઈએ કે, ભ્રષ્ટાચારનો આરોપ નેતાઓ પર જ મૂકવો વાજબી નથી. સચિવાલયનો પટાવાળો પણ લાંચ લેતો હોવાના ઘણાને અનુભવ છે. એક ટેબલ પરથી બીજા ટેબલ પર ફાઈલ સરકાવવાની ક્લાર્કની કિંમત નક્કી હોય છે. આર.ટી.ઓ.માં ઘણી વાર પૈસા આપ્યા વિના લાઈસન્સ મળતું નથી. એક રાજ્યમાંથી બીજા રાજ્યમાં એક ટ્રક પ્રવેશે છે ત્યારે દરેક નાકા પર ટ્રક દીઠ લાંચની રકમ ફિક્સ હોય છે. આર.ટી.ઓ. અધિકારી કે પોલીસ અધિકારી લાખોની લાંચ આપીને જ મલાઈદાર પોસ્ટિંગ મેળવે છે. આ દેશમાં ટોચનાં શહેરોનાં પોલીસ કમિશનર બનવા માટે કરોડો અપાતાં હોવાની ચર્ચા છે. દેશમાં રેવન્યૂ સૌથી વધુ ભ્રષ્ટ ખાતું છે. જમીન એન.એ. કે એન.ઓ.સી. કરવાના ચોરસવાર દીઠ ભાવ ફિક્સ છે. વ્યવસાયવેરાનાં ર્સિટફિકેટ આપવાના પણ પૈસા લેવાય છે. પૂછતાં અધિકારી કહે છે કે, “અમે ઉપર પૈસા આપીને અહીં આવ્યા છીએ.”

લોહીમાં ભ્રષ્ટાચાર

અમેરિકામાં વસતા મૂળ ભારતીય વૈજ્ઞાાનિક પ્રજ્ઞાા દાસે ભારતમાં તેજીથી વધી રહેલા ભ્રષ્ટાચાર સંદર્ભમાં કહ્યું છે કે, “ભારતમાં ભ્રષ્ટાચારના કેસો જે રીતે વધી રહ્યા છે તે જોતાં લાગે છે કે, ભ્રષ્ટાચાર ભારતીય લોકોના જિન્સમાં દાખલ થઈ ચૂક્યો છે. લોહીના કણોમાં રહેલા જિન્સ દ્વારા આપણને ભ્રષ્ટાચાર વારસામાં પ્રાપ્ત થઈ રહ્યો છે અને એક પેઢીથી બીજી પેઢીને એ મળી રહ્યો છે.”

સવાલ એ છે કે, શું ભ્રષ્ટાચારથી લથપથ આ દેશ વિશ્વની મહાશક્તિ બની શકશે હા, બની શકે છે, પરંતુ તે માટે ભ્રષ્ટાચારને મૂળમાંથી જ હટાવવો પડશે. જે બાળક લાંચ આપીને સ્કૂલમાં ભણવા દાખલ થયું હોય તે બાળક મોટો થઈને શું બનશે ? જે શિક્ષક ડોનેશનના નામની લાંચ આપીને શિક્ષક બન્યો હોય તે બાળકને નીતિમત્તાના કયા પાઠ ભણાવશે ?

 વિચાર કરજો.