‘ફીનિક્સ’ એક બેહદ રંગીન પક્ષી છે જેને ભારતીય, ચાઇનીઝ, ગ્રીક, રોમન અને પ્રાચીન મિસરની દંતકથાઓમાં અમરપક્ષી તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યું છે. તેનું આયુષ્ય ૫૦૦ થી ૧૦૦૦ વર્ષનું હોય છે. કથા એવી છે કે તે પોતાના માળાની આસપાસ નાના તણખલાં ગોઠવી સ્વંય માળા સાથે સળગી જાય છે અને એ જ રાખમાંથી તે ફરી પેદા થાય છે. પોતાની જ રાખમાંથી પેદા થવાની તેમની ક્ષમતાને કારણે તેને અમરપક્ષી પણ કહેવામાં આવે છે. રાજનીતિમાં પણ ફીનિક્સ પક્ષીની જેમ પ્રજવલિત થઇ ગયા બાદ એ જ રાખમાંથી ફરી જન્મ પામ્યા હોય તેવા જૂજ ઉદાહરણ છે. જેઓ જેલવાસ અને ગુજરાતમાંથી દેશવટો પામ્યા પછી રાજકીય રીતે ખત્મ થઇ ગયા છે એમ મનાતું હતું પરંતુ તેઓ ફરી ફિનિક્સ પક્ષીની જેમ પુનર્જન્મ પામ્યા છે એટલું જ નહીં પરંતુ વધુ શક્તિશાળી બનીને બહાર આવ્યા છે.

નામ : અમિત અનિલચંદ્ર શાહ

વય : ૪૯ વર્ષ
જન્મ : મુંબઇ
વતન : માણસા

પરિવાર : છ બહેનો વચ્ચે એક ભાઇ. પત્ની અને પુત્ર

અભ્યાસ : બી.એસસી. સી.યુ.શાહ કોલેજ, અમદાવાદ

સ્વભાવ : મીતભાષી
અમિત શાહની પ્રકૃતિ

રાજનીતિની ગલિયારોમાં અમિતભાઇ તરીકે જાણીતા આ નેતાની કારકિર્દીનો પ્રોફાઇલ લાંબો અને જાણીતો છે. પ્રકૃતિ ઓછું બોલવું અને અંતર્મુખીની છે. સ્વભાવ વ્યવહારુ અને મિત્રો માટે જે કરવું હોય તે કરી છૂટવાનો ઓબ્લાઇજિંંગ નેચર છે. વફાદારી સર્વશ્રેષ્ઠ ગુણ છે. અંતર્મુખી હોવા છતાં રાજનીતિમાં ટેકટીકલ માઇન્ડ ધરાવતી બાહોશ વ્યક્તિ છે. જે પરિણામો હાંસલ કરવા છે તે હાંસલ કરવા માટે જે ક્ષમતા જોઇએ તે બધી જ છે. શામ, દામ, દંડ અને ભેદ- કોઇપણ પ્રયુક્તિ કે પ્રલોભનનો ઉપયોગ કરી પરિણામ હાંસલ કરવામાં માહેર છે. યુ.પી.માં ૮૦માંથી ૭૧ બેઠકો હાંસલ કરી વિપક્ષોને ઠીક પણ ખુદ ભાજપાના માંધાતાઓને સ્તબ્ધ કરી દીધા. આજે તેઓ દેશની એનડીએ સરકારના મુખ્ય પક્ષ-ભાજપાના સર્વોચ્ચ પદે આરૃઢ છે. ઇતિહાસમાં પહેલી જ વાર એક ગુજરાતી રાજનેતાને ભારતીય જનતા પાર્ટીના રાષ્ટ્રીય પ્રમુખ બનવાનું સૌભાગ્ય પ્રાપ્ત થયું છે. દેશના વડાપ્રધાન પણ એક ગુજરાતી હોય અને સત્તાધારી પક્ષના રાષ્ટ્રીય પ્રમુખ પણ એક ગુજરાતી હોય તેવું પહેલી જ વાર બન્યું છે. વડાપ્રધાનપદે નરેન્દ્ર મોદીની પસંદગી બાદ બીજા પણ કેટલાક ઉમેદવારો પક્ષના પ્રમુખપદની લાઇનમાં હતા. દિલ્હીના જે.પી.નડ્ડા, રાજસ્થાનના ઓમ માથુર અને બિહારના સુશીલકુમાર મોદી પણ પક્ષના પ્રમુખ બનવા માંગતા હતા. આરએસએસને પણ એક જ રાજ્યમાંથી એક વ્યક્તિ વડાપ્રધાન બને અને એ જ રાજ્યમાંથી બીજા વ્યક્તિ પક્ષના પ્રમુખ બને તે સામે કેટલાક રિઝર્વેશન્સ હતાં. પરંતુ પક્ષના બધા જ રણનીતિકારો હવે સરકારમાં હોઇ સંગઠનાત્મક કૌશલ્યના મેરીટ્સ પર અમિત શાહની પસંદગી સિવાય સંઘ પાસે કોઇ વિકલ્પ નહોતો.

માઇક્રોપ્લાનિંગ

અમિત શાહની ખૂબી છે કે તેઓ રણમાં પણ વહાણ ચલાવી શકે છે. આંધીમાં પણ હવાઇ જહાજ ઉડાડી શકે છે. તેમને યુ.પી.ના પ્રભારી બનાવાયા ત્યારે કેટલાક તેમને આઉટ સાઇડર કહીને વિરોધ કરતા હતા પરંતુ અમિત શાહની ઓર્ગેનિઝેશનલ સ્કીલ વિશેે તેઓ કાંઇ જાણતા જ નહોતા. તેઓ જ્યાં પણ ગયા ત્યાં ‘મેન ઓફ પરફોર્મન્સ’ તરીકે ગયા. અમિત શાહ ગજબનાક સ્ટ્રેટેજીસ્ટ છે. યુ.પી.માં પગ મૂકતાની સાથે જ તેમણે જોઇ લીધું કે યુ.પી.માં અન્ય પછાત વર્ગ એક મોટી વોટ બેંક છે. તેમણે સહુથી પહેલું કામ મોદીના ઓબીસી સ્ટેટસની પબ્લિસિટી કરવાનુ કર્યું. મુલાયમસિંહ અખિલેશના શાસનથી નાખુશ ઓબીસી મત વિસ્તારો શોધી કાઢયા. સમાજવાદી પક્ષે ઓબીસીના ૨૭ ટકા કોટામાંથી ૪.૫ ટકા અનામત લઘુમતીને આપવાની વાત કરી હતી. ઓબીસી વર્ગો આ નિર્ણયથી નારાજ હતા. તે નાખુશી તેમણે ભાજપાની વોટ બેંકમાં ફેરવી નાખી. યુ.પી.માં ઉમેદવારોની પસંદગી તેમણે જાતે કરી. માત્ર જીતી શકે તેવા જ સ્થાનિક ઉમેદવારોને તેમણે પસંદ કર્યા. ઉમેદવારોની પસંદગીમાં પોતાનો જ નિર્ણય અંતિમ રહેશે એ વાત પણ તેમણે તે વખતના પક્ષના પ્રમુખ રાજનાથસિંહને કહી દીધી. ભાજપાએ તેમને છુટો દોર આપ્યો. યુ.પી.માં તેમણે ગુજરાતની શૈલીથી મતોના ધ્રૂવીકરણ માટે એક શબ્દનો પ્રયોગ કર્યો : “મત દ્વારા બદલો લ્યો”- આ શબ્દો ર્માિમક હતા. મુઝફફરનગરની ઘટના બાદ આખા યુ.પી.માં મતોનું ધ્રુવીકરણ કરાવવામાં તેઓ સફળ રહ્યા. દરેક ચૂંટણી બુથનું ગજબનાક માઇક્રોપ્લાનીંગ કર્યું. દરેક મતદારનો સંપર્ક કરવા તેમણે ટૂકડી બનાવી અને મતદારોને બુથ સુધી લાવવાની જવાબદારી પણ સોંપી. પરિણામ આજે સહુની સામે છે.

મોદી અને અમિત શાહ

સહુથી નોંધનીય વાત એ છે કે પહેલાં ગુજરાતની અને હવે દેશની રાષ્ટ્રીય રાજનીતિમાં નરેન્દ્ર મોદી અને અમિત શાહ એક ગજબનાક જોડી છે. નરેન્દ્ર મોદી અમિત શાહને રાજનીતિમાં લાવનાર ‘ગોડફાધર’ છે. બંનેની કેમિસ્ટ્રી જબરદસ્ત રીતે મળે છે પરંતુ બંનેની પ્રકૃતિ ભિન્ન છે. મોદી ઓરેટર છે, અને સામેની વ્યક્તિને ક્યારેક જાણવા-ઓળખવા છતાં જાણે જાણતા જ નથી એવી સોફિસ્ટીકેટેડ સ્ટાઇલ અપનાવી શકે છે. તેની સામે અમિત શાહ ઓછું બોલે છે. તેઓ એકશનમાં વધુ માને છે. યુક્તિ અને પ્રયુક્તિના નિષ્ણાત છે. મોદી માસ અપીલ ધરાવતા નેતા છે તો અમિત શાહ કાર્યકરોનો જબરદસ્ત વિશ્વાસ અને લાગણી જીતનારા નેતા છે. અમિત શાહને લાખોની માનવમેદની સામે બોલવાના બદલે નેપથ્યમાંથી કામ કરવાની જ મજા આવે છે. અલબત્ત, શોહરાબુદ્દીન એન્કાઉન્ટરના મુદ્દે કેટલાક વર્ષ તેમને દિલ્હી રહેવું પડયું તે દરમિયાન તેમણે હવે હિન્દી ભાષા પર પણ પ્રભુત્વ મેળવી લીધું છે. આમ તો તેઓ અદૃશ્ય રહીને કામ કરનારા શાર્પ અને આર્િટક્યૂલેટ નેતા છે પરંતુ ચૂંટણી દરમિયાન તેમણે કેટલીક ન્યૂઝ ચેનલોને આપેલા ઇન્ટરવ્યૂ દરમિયાન એન્કર્સને જ પીંજરામાં ઊભા થઇ જવું પડે તેવા જવાબો આપી તેમના સખ્ત મિજાજનો પરચો આપી દીધો હતો. દા.ત. એન્કરે પૂછયું કે “ભાજપાને બહુમતી નહીં મળે તો વડાપ્રધાનપદ માટે બીજા નેતાઓ પણ મેદાનમાં છે. તેમાંથી તમે કોને આગળ ધરશો?” એ પ્રશ્ન પૂછનારને તેમણે સામે પૂછયું હતું : “તમને કોણે ફોન કરી આ વાત કરી!”

આમ અમિત શાહ અને નરેન્દ્ર મોદી એક બીજાના પૂરક છે. નરેન્દ્ર મોદી દૃષ્ટા છે. અમિત શાહ એ સ્વપ્નો સાકાર કરવાની યોજના બનાવનાર વ્યૂહબાજ છે. રામવિલાસ પાસવાનને પણ એનડીએમાં લાવવાની રણનીતિ અમિત શાહની જ હતી. અમિત શાહને પડકારો ગમે છે. પડકારોએ જ તેમને મજબૂત બનાવ્યા છે. વિદ્યાર્થી અવસ્થાથી આજ સુધીમાં તેઓ ૨૯ નાની મોટી ચૂંટણીઓ લડયા છે, પણ એકેય ચૂંટણી હાર્યા નથી.

યાતનાઓ ભોગવી

આજે આ પદ સુધી પહોંચવા માટે તેમણે ઘણી યાતનાઓ પણ ભોગવી છે. બનાવટી એન્કાઉન્ટર કેસમાં સીબીઆઇએ તેમની ધરપકડ કરી હતી. તેમને જેલમાં પૂર્યા હતા. તેમના ઘેરથી આવતા ટિફિનના ખાણાને પણ ફેંદી નાંખવામાં આવતુ હતું. ૧૮-૧૮ કલાક સુધી પૂછપરછ કરી સીબીઆઇના અધિકારીઓ તેમને માનસિક રીતે થકવી નાંખતા હતા. અદાલતે તેમને જામીન આપ્યા પરંતુ ગુજરાતમાં પ્રવેશવાની પણ મનાઇ હતી એ વખતે ઘણાંને લાગ્યું કે, અમિત શાહ માટે હવે રાજનીતિનો ‘ધી એન્ડ” છે પરંતુ તે બધાની માન્યતા ગલત સાબિત થઇ. આજે અમિત શાહ દેશના શક્તિશાળી રાષ્ટ્રીય નેતા અને ભાજપાના રાષ્ટ્રીય પ્રમુખ છે. તેઓ તકલીફમાં હતા ત્યારે તેમણે કહ્યું હતું : “કહો દુશ્મનોને સમુદ્ર છું ભરતી બનીને પાછો આવીશ. એ મારી ઓટ જોઇને કિનારે ઘર ના બનાવે.”

અમિત શાહ અત્યાર સુધી આવેલા રાજનાથસિંહ જેવા આરએસએસના ટિપિકલ લીડર નથી. તેઓ મૂળ વિચારધારાને વફાદાર રહી પ્રોફેશનલ અભિગમ ધરાવતા નેતા છે. તેઓ કેડરબેઝ ઓછાને લોકો સાથે સીધા જોડાતા નેતા વધુ છે. અમિત શાહ ઓછું બોલીને વધુ કામ કરનાર આદમી છે. પહેલા ઉત્તરપ્રદેશના અને હવે દેશના ભાજપાના તમામ નેતાઓને તેમણે સંગઠનમાં ઘૂંટણીયે પાડી દીધા છે. અમિત શાહ અત્યાર સુધીના સહુથી વધુ યુવાન પ્રમુખ છે. તેઓ નવી પેઢીને જોતરવા ૫૦ એવા નવા નેતાઓને પક્ષમાં જોતરવા માંગે છે, જેઓ બીજા ૨૦ વર્ષ સુધી પક્ષ માટે સમય ફાળવી શકે. તેમના મિત્રો પક્ષમાં આવનારી નવી પેઢીને ‘ડોટ કોમ જનરેશન’ કહે છેસ, જેઓ સોશિયલ મીડિયાનો પક્ષ માટે ભરપૂર ઉપયોગ કરી શકે. ગુજરાત આજે દેશનું નેતૃત્વ કરી રહ્યું છે તે ગુજરાત માટે ગૌરવ લેવા જેવી બાબત છે.

ઓલ ધી બેસ્ટ, અમિતભાઇ!